![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/05/444500146_890065033165933_1222893478192235888_n-1024x768.jpg)
วันที่ 19 พฤษภาคม 2567 เวลา 11.00 น. กองร้อยทหารพรานนาวิกโยธินที่ 6 หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานนาวิกโยธิน กองทัพเรือ (ร้อย ทพ.นย.6 ฉก.ทพ.นย.ทร.) เดินเท้าเข้าพบปะพูดคุยกับประชาชนในพื้นที่บ้านบลูกาสนอ หมู่ที่ 4 ตำบลตะปอเยาะ อำเภอยี่งอ จังหวัดนราธิวาส ตามโครงการ “หมอเดินเท้าเข้าทุกชุมชน” โดยทำการตรวจสุขภาพเบื้องต้น และให้คำแนะนำด้านสุขภาพกับประชาชน พร้อมมอบยาสามัญประจำบ้าน เพื่อให้ประชาชนได้รับการรักษาในเบื้องต้นอย่างทั่วถึง
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/05/444488146_890065039832599_8605309895930325549_n-1024x768.jpg)
สำหรับการดำเนินโครงการ “หมอเดินเท้าเข้าหาชุมชน” เป็นโครงการต่อเนื่องที่กองทัพเรือจัดทำขึ้น เพื่อให้คำแนะนำในการดูแลสุขภาพตนเองเบื้องต้น ให้ความรู้ และการป้องกันดูแลตนเองภายในครัวเรือน อีกทั้งยังเป็นการพบปะเยี่ยมเยียนผู้ป่วยติดเตียงและผู้สูงอายุในพื้นที่ ทั้งนี้เป็นการสร้างภาพลักษณ์ที่ดีต่อประชาชนในพื้นที่ ซึ่งการปฏิบัติได้รับการต้อนรับจากประชาชนเป็นอย่างดี และได้รับการขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง