![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/05/445222028_890738559765247_6467848495330934372_n-1024x768.jpg)
หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 22 โดย กองร้อยทหารพรานที่ 2208 จัดกำลังพลชุดปฏิบัติการกิจการพลเรือน เข้าพบปะพัฒนาสัมพันธ์กับคณะครูและนักเรียน เพื่อเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีต่อกัน พร้อมร่วมทำกิจกรรม “เสาธง 5 นาที” ณ โรงเรียนแสงเมตตาวิทยา หมู่ที่ 1 ตำบลสะนอ อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี นำนักเรียนร้องเพลงชาติ เชิญธงชาติขึ้นสู่ยอดเสา ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี และบทเพลงสดุดีจอมราชา เพื่อปลูกฝังจิตสำนึกให้เด็ก เยาวชน รู้คุณชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ปฏิบัติตน อยู่ในกรอบของกฎหมาย เกิดความรัก ความสามัคคี สร้างสรรค์สังคมไทย และเทิดทูนในสถาบัน เพื่อพัฒนาสัมพันธ์ สร้างความเข้าใจ ลดความหวาดระแวง ระหว่างประชาชนที่มีต่อเจ้าหน้าที่รัฐ
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/05/441583049_890738646431905_4696527428324488774_n-1024x768.jpg)
ขณะเดียวกัน กองร้อยทหารพรานที่ 2201 จัดกำลังพลชุดปฏิบัติการกิจการพลเรือน เข้าพบปะพัฒนาสัมพันธ์กับพี่น้องประชาชนในพื้นที่ ตำบลประจัน อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี เพื่อพูดคุยพัฒนาสัมพันธ์ ให้คำแนะนำการดูแลสุขภาพ เนื่องจากเข้าฤดูฝน ให้ระวังโรคไข้เลือดออก พร้อมกันนี้หน่วยได้มอบยาสามัญประจำบ้าน เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อน ลดค่าใช้จ่าย ลดภาระในการเดินทางไปพบแพทย์ รวมทั้งยังได้ให้กำลังใจและสร้างความอบอุ่นใจให้แก่ประชาชนที่อยู่ในพื้นที่
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/05/444470291_890738736431896_2117808985843821955_n-1024x768.jpg)