![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/02/1-3-1024x372.jpg)
กองพัฒนานักศึกษา มรภ.สงขลา จัดอบรมพัฒนาบุคลิกภาพ เตรียมความพร้อมนักศึกษามีความมั่นใจในตัวเอง สะท้อนความเป็นผู้นำ สร้างโอกาสสู่ความสำเร็จในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันในสังคม
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/02/423554897_696026602713410_5524529096364998651_n-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2567 อาจารย์จิรภา คงเขียว รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง “การพัฒนาบุคลิกภาพ” ให้แก่นักศึกษา มรภ.สงขลา ณ ห้องประชุมชั้น 3 อาคารศูนย์รวมกิจการนักศึกษา มรภ.สงขลา วิทยากรโดย อาจารย์ณัฐกานต์ รัตนพันธ์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ เพื่อให้นักศึกษาได้รับความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาบุคลิกภาพ เนื่องจากกองพัฒนานักศึกษา สำนักงานอธิการบดี ในฐานะผู้จัดโครงการฯ ตระหนักและเห็นถึงความสำคัญของการมีบุคลิกภาพที่ดี ซึ่งมีส่วนสำคัญในการสร้างโอกาสไปสู่ความสำเร็จในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันในสังคม
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/02/421824765_696025566046847_3721743729034464382_n-1024x683.jpg)
ด้วยเหตุว่า การมีบุคลิกภาพที่ดีนอกจากจะช่วยเสริมสร้างให้เกิดความมั่นใจแก่ตนเอง และสะท้อนความเป็นผู้นำแล้ว การแสดงออกทางสีหน้า ท่าทาง คำพูด การควบคุมอารมณ์ การมีทัศนคติเชิงบวกในการแสดงออกอย่างเหมาะสมในทุกสถานการณ์ และการมีปฏิสัมพันธ์ที่ดีกับเพื่อนร่วมงาน ยังเป็นส่วนสำคัญ ที่ทำให้บุคคลนั้นประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/02/423515992_696026579380079_3677993765756986577_n-1024x719.jpg)
![](http://www.khawchawbannews.com/wp-content/uploads/2024/02/423539392_696025666046837_4098672569036304668_n-683x1024.jpg)